เมื่อพูดถึงนาฬิกาหลุดหรู ทุกคนจะนึกถึงนาฬิกาโรเล็กซ์เป็นอย่างแรก และนาฬิกาโรเล็กซ์นั้น ไม่มีใครไม่รู้จัก เป็นที่หมายปองของหลาย ๆ คน ซึ่งแบรนด์โรเล็กซ์นั้นก่อตั้งโดย Hans Wilsdorf ในปี 1905 ที่สวิตซ์เซอร์แลนด์ ซึ่งโรเล็กซ์นั้นมาเกิดในปี 1926 เพราะสามารถสร้างนาฬิกาที่สามารถกันน้ำได้เรือนแรกของโลก โดยยุคนั้นยังไม่มีแบรนด์นาฬิกาไหนทำได้เลย แล้วทำให้โรเล็กซ์นั้นสามารถครองตลาดได้ในยุคดังกล่าวถึงขนาด monopoly ตลาดเลยทีเดียว ตั้งแต่นั้นภาพลักษณ์ของโรเล็กซ์คือผู้นำนวัตกรรมของนาฬิกาหรู และมีดีไซน์ กับคุณสมบัติที่เหนือกว่าคู่แข่งต่าง ๆ เสมอมา
![Rolex 2020: are massive changes about to be made to the line-up? | T3](https://cdn.mos.cms.futurecdn.net/Uk7iTqKLHFQRDwj8Nzn2F3.jpg)
ด้วยความหรูหรา และสไตล์ ทำให้โรเล็กซ์นั้นมีความต้องการสูงมาก แต่จำนวนการผลิตนั้นน้อย ส่งผลให้ราคานั้นถีบตัวสูงขึ้นไปอีก ซึ่งการสร้างแบรนด์ของโรเล็กซ์ให้กลายเป็นแบรนด์หรูได้นั้นไม่ใช่เพียงแค่จำนวนการผลิต และดีไซน์ แต่ประกอบด้วยการวางกลยุทธ์แบรนด์ให้เกิดความรู้สึกอยากได้ ใช้จิตวิทยา Scarity, Halo Effect ขึ้นมา พร้อมกับการวางกลยุทธ์ทางการตลาดของโรเล็กซ์ ซึ่งมีดังนี้
![Rolex and Partners - Kindred spirits in pioneering endeavours](https://content.rolex.com/dam/world-of-rolex/rolex-and-partners/videos/sponsorship/wor-sponsoring-posterframe_rolex-sponsorship-film.jpg)
กลยุทธ์สินค้าของโรเล็กซ์ : โดยโรเล็กซ์ แบ่งแบรนด์ออกเป็นหมวดหมู่อย่างชัดเจน โดยแต่ละหมวดหมู่จะนำเสนอความแตกต่างกันที่สไตล์ของนาฬิกาและความสวยงามของนาฬิกา โดยแต่ละแบบอาจจะมีมากกว่า 20 รุ่นให้เลือกเลยทีเดียว ซึ่งทุก ๆ รุ่นนาฬิกาถูกผลิตด้วยวัสดุชั้นยอด และมีรายละเอียดงดงามทุก ๆ เรือน สิ่งหนึ่งที่ต้องยอมรับในการทำนาฬิกาของโรเล็กซ์ก็คือ ในทุก ๆ เรือนนั้นจะเห็นถึงความอุตสาหะและความใส่ใจในคุณภาพในการผลิตของนาฬิกาออกมา ทำให้ทุกเรือนนั้นออกมามีคุณภาพสูงตามความคาดหวังของคนที่อยากได้ นาฬิกาหรู หนึ่งเรือน และเมื่อสวมใส่ก็ไม่ทำให้ผู้ใส่นั้นผิดหวังเพราะนาฬิกาจะมีความงามที่ทำให้ผู้สวมใส่นั้นส่องประกายและดูดีขึ้นมาได้ จากการที่ผลิตสินค้าขึ้นมาได้อย่างยอดเยี่ยมนี้ ทำให้โรเล็กซ์นั้นครองความเป็น 1 ได้อย่างง่ายได้ และรักษาจุดยืนทางการตลาดของตัวเองได้อย่างเหนียวแน่น
![](https://i.pinimg.com/564x/b4/19/b1/b419b1c17aa6958392a335acf81b06e7.jpg)
กลยุทธ์ Campaign ของโรเล็กซ์ สิ่งหนึ่งที่โรเล็กซ์เน้นมาเสมอในการทำกิจกรรมทางการตลาดของแบรนด์เอง ไม่ว่าจะช่องทาง Facebook, Instagram, YouTube และอื่น ๆ คือการนำเสนอภาพลักษณ์ความเป็นผู้นำตัวเองและการเล่าเรื่องความเป็นผู้นำตัวเองออกมา ไม่ว่าจะโลโก้หรือการสื่อสาร ซึ่งจะเห็นได้ว่าโลโก้คือรูปมงกุฎ และการสื่อสารทุกครั้งจะลงกับ tagline ที่ว่า ‘A Crown for Every Achievement’ ซึ่งกิจกรรมทางการตลาดนี้จะสื่อสารไปยังทุกคน ทำให้ทุกคนจะรับรู้ได้ว่า ชีวิตจะประสบความสำเร็จ การมีโรเล็กซ์สักเรือนจะบ่งชี้ความสำเร็จนั้นนั้นเอง หรือเป็นของขวัญที่จะมอบยามที่ตัวเองประสบความสำเร็จขึ้นมา ด้วยแคมเปญที่ต่อย้ำเรื่องนี้ เราจะเห็นคนที่ประสบความสำเร็จในชีวิตหลายคน เลือกที่จะใส่โรเล็กซ์เพื่อบ่งชี้สถานะความภูมิใจของตัวเองขึ้นมา
![A Crown For Every Achievement by JopsyDaisy - DPChallenge](https://images.dpchallenge.com/images_challenge/2000-2999/2008/1200/Copyrighted_Image_Reuse_Prohibited_1133949.jpg)
กลยุทธ์การโปรโมทของ โรเล็กซ์ เพื่อจะให้บรรลุยอดขาย การโปรโมทแบรนด์ให้คนได้รู้จักนั้นมีความสำคัญอย่างมาก และภาพลักษณ์ในการโปรโมทนี้จะสามารถบ่งชี้ไปถึงคุณสมบัติ และความเป็นเอกลักษณ์ของแบรนด์ได้เลย แถมยังสร้างภาพลักษณ์ของแบรนด์ การเข้าถึงแบรนด์กับกลุ่มเป้าหมายได้ ทำให้รู้สึกว่า ถ้าอยากจะเป็นเหมือนคนในภาพของการโปรโมท หรืออยากมีชีวิตเหมือนการโปรโมทของโรเล็กซ์ ก็ต้องมีโรเล็กซ์สักเรือนขึ้นมา ซึ่งโรเล็กซ์เน้นย้ำภาพลักษณ์การใช้ชีวิตของผู้ที่จะส่วมใส่โรเล็กซ์ มากกว่าแบรนด์ ทำให้คนที่ฝันอยากจะมีชีวิตแบบนั้น หรือต้องการมีชีวิตเหมือนในโฆษณา ทำกิจกรรมเหมือนในโฆษณาก็ต้องใช้โรเล็กซ์ แถมโรเล็กซ์ยังเอาตัวเองไปผูกกับกิจกรรมต่าง ๆ ที่จะเน้นถึงฟีเจอร์มาอีกด้วย ไม่ว่าจะเป็นโฆษณาว่าผู้ที่ใส่โรเล็กซ์คือคนที่จะยิ่งใหญ่ อยู่กับเจมส์ บอนด์ ภาพลักษณ์ที่ชายหนุ่มหลายคนอยากเป็น หรือจะเป็นการสปอนเซอร์กีฬาเพื่อสื่อสารเรื่องความแม่นยำ เที่ยงตรงของนาฬิกา
![The best watch ads of the last 50 years - Time and Tide Watches](https://timeandtidewatches.com/wp-content/uploads/2019/12/Advert-Rolex.jpg)
![vintage rolex advertisements Big sale - OFF 74%](https://airows.com/.image/t_share/MTI5MDAyNjc2MTY2ODkxOTk4/sir2.jpg)
![Formula One Finally Makes its Return with Rolex as the "Title Sponsor"](https://images.prestigeonline.com/wp-content/uploads/sites/8/2020/07/02141133/rolex-f1-1351x900-1.jpg)
![The First James Bond Wore This Rolex | GQ](https://media.gq.com/photos/5e9a081d1a12b300089d0668/3:2/w_1686,h_1124,c_limit/wotw-connery.jpg)
ตัวอย่างของโรเล็กซ์นั้น เป็นตัวอย่างที่ดีว่า ก่อนที่จะลงทุนกับการตลาด หรือการทำโปรโมทต่าง ๆ สิ่งที่ต้องทำได้ดีก่อน คือสินค้าตัวเองที่ต้องมีคุณภาพเหนือว่าคู่แข่ง มีนวัตกรรม และการออกแบบที่เอาชนะคู่แข่งได้ และการเข้าใจว่าแบรนด์ตัวเองจะเข้าไปตอบโจทย์อะไรในความต้องการทางมนุษย์กับกลุ่มเป้าหมายได้ขึ้นมา ซึ่งหากตอบได้ และเข้าไปอยู่ในขั้นความต้องการทางอารมณ์ เติมเต็มความสมบูรณ์ของชีวิตได้ตามหลักของ Maslow ก็จะสามารถครองความเป็นหนึ่งของแบรนด์ได้ทันที